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LEARNING BY EAR -  Girls   
5th EPISODE  
Sexual Abuse Part 2 
Text: Zainab Aziz 
Redaktion: Andrea Schmidt/Christine Harjes 
 
CHARACTERS: 
Anchor: …Intro/Outro 
BIBIY......Main Character. 
SAMERAS MOTHER.......Same as in Part 1 
BAMU....Sameras Uncle........Same as in Part 1. 
VILLAGE CHIEF..........Male.......(Adult) 
ALMA...Same Character 
 
Intro: 
Ni wakati mwingine tena tunapokutana kwenye mfululizo wa 
mchezo wa kuigiza unao kujia kila wiki katika makala ya Jifunze 
Kwa Kusikiliza. Wiki iliyopita tulilisikiliza sehemu ya kwanza ya 
kisa Udhalilishaji wa Kingono dhidi ya wasichana. Samera 
amenasa kwenye mtego wa mjomba wake Bamu. Bibiy nae 
ameapa kuwa mjomba Bamu atakiona cha mtema kuni. Je ni 
yapi yatakayotokea baada ya Bamu kujulikana kuwa ndie 
mwenye mzigo wa Samera? Karibu kwenye sehemu ya tano ya 
mchezo wa kuigiza ambapo leo tutasikiliza sehemu ya pili ya 
kisa Udhalilishaji wa Kingono. 
 
Sign Tune  
 
SCENE ONE:  
(Bibiy anazungumza na wasichana wenzake akiwashawishi 
wajiunge katika kampeni ya kuwaokoa watoto wanaokabiliwa 
na hali ngumu katika uwanja wa shule keleel za wanafunzi 
zinasikika) 
(African Drums) 
 
BIBIY: Rafiki zangu nimewaita hapa ili niwaambieni habari 
mbaya kuhusu rafiki yetu Samera. Hivi tunavyozungumza 
mwenzetu yuko hospitali, alipelekwa baada ya kuugua, na 
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habari mbaya ni kwamba Samera ni mja mzito yaani ana 
mimba..ndio maana nataka tuungane pamoja ili tumsaidie rafiki 
yetu huyu. 
 
ALMA: Eti unasemaje Bibiy! Samera ana mimba? Imekuwaje 
mimi hata sielewi mbona ana miaka15 tu..Eti Samera ana 
mimba unasema kweli Bibiy?  
 
BIBIY: Ni kweli Alma hayo ninayo yasema.. nilivyo kwenda 
kumtembelea hospitalini Samera alinieleza kila kitu.. aliniambia 
kuwa amedhulumiwa na mjomba wake tu!.. yaani huyu mjomba 
wake alikuwa akimdhalilisha kwa muda, mpaka alipopata 
mimba.  Kwa kweli rafiki yetu ana huzuni sana hebu fikiria ikiwa 
mkasa huu utakupata wewe jamani. 
 
ALMA: Loo hata sitaki kujifananisha.. jamani balaa gani hili kwa 
nini lakini watu wengine wanakosa imani kabisa? Najaribu 
kufikiria vile Samera masikini alivyo huzunika. 
 
BIBIY: Yeah! Hata mimi niliwahi kusoma kwenye mtandao 
kuhusu watoto wanaodhalilishwa, niligundua kwamba hali hiyo 
inaweza kusabisha madhara makubwa tena ya muda mrefu 
kwa mtoto. Nyanya yangu pia aliwahi kuniambia wakati fulani 
kuwa  lazima tujaribu kila wakati kuzungumza dhidi ya hali 
yoyote ile inayomdhalilisha mtoto yaani tukiona tu  mtoto, 
mwenzetu anateswa iwe kwa kupigwa au hata mtoto huyo 
akiwa anadhulumiwa kiakili au anaachwa na njaa basi mara 
moja lazima tuseme, nyanya yangu amesema udhalilishaji wa 
watoto si sahihi, sio vizuri kuwatesa watoto kwa njia yoyote ile 
na wala sio sisi watoto wa kulaumiwa. 
 
ALMA:Kwa hiyo Bibiy, Unapanga kufanya nini sasa?unadhani 
rafiki yetu Samera tutamsaidiaje? 
 
BIBIY: Swali zuri sana hilo Alma. Kwa sasa nataka sisi sote 
twende tukamuone bwana Chifu ili tukamueleze masikitiko yetu 
halafu nayeye atatuelekeza njia gani ya kufanya  kuhusiana na 
matatizo ya rafiki yetu Samera. Kwa kuwa mimi nafikiria lazima 
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mjomba wake Samera aadhibiwe au nyinyi wenzangu 
mnasemaje? (Watoto wote wanaitikia kwa pamoja ..ndio huyu 
mzee katili lazima aadhibiwe!) 
 
MUSIC: 
  
SCENE 2: 
BIBIY: Mheshimiwa bwana chifu kama nilivyo kueleza.. rafiki 
yetu Samera ameniambia kuwa matatizo yaliyomkuta 
yamesababishwa na mjomba wake mwenyewe na sisi 
tumekasirishwa sana na tukio hilo dhidi ya rafiki yetu ndio 
maana nimekuja hapa kwako na rafiki zangu ili nikueleze kwa 
sababu tunataka umsaidie rafiki yetu Samera.  
  
CHIEF: Bibiy, Nimeshtushwa sana kusikia hayo uliyonieleza. Ni 
jambo la kuvunja moyo kabisa kwamba udhalilishaji huo wa 
kingono umetendeka katika nyumbani tena uhalifu huo 
umetendwa na mtu ambae anastahili kumlinda mtoto huyo. Kwa 
kweli lazima hatua za haraka zichukuliwe. 
 
BIBIY: Ndio maana tumekuja kwako bwana Chifu na kukueleza 
kila kitu.  
 
CHIEF: Umefanya vizuri sana Bibiy pamoja na wenzako nami 
naahidi kuwa sitapumzika mpaka muhalifu huyo tumtie mbaroni 
na sheria ifanye kazi yake. mmefanya kazi nzuri sana lazima 
vijana muwe macho katika kupambana na uhalifu wa aina 
yoyote dhidi ya watoto. Bibiy nakupongeza sana kwa ujasiri 
wako hasa pale unapojitolea bila uoga kupambana na mambo 
mbalimbali yanayowakabili wasichana wenzako. Endeleza 
juhudi zako na wala usichoke ni vyema kuielimisha jamii 
umuhimu wa kujiepusha na maonevu dhidi ya watoto. 
 
BIBIY: Bwana Chifu kwa niaba ya wenzangu ambao wako hapo 
nje wananingojea napenda kukushukuru kwa kuwa umesema 
utamsaidia rafiki yetu Samera. Basi naomba ruhusa niondoke, 
lakini kwanza nauliza kama tunaweza kurudi tena ili tupate 
kujua umefikia wapi?  
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CHIEF: Hakuna matata Bibiy – unakaribishwa katika ofisi hii 
wakati wowote. Ofisi ya Chifu ni ofisi ya umma na inawatumikia 
wananchi wote watoto kwa wakubwa bila ubaguzi kwa hiyo 
karibu sana Bibiy na wenzako. 
 
BIBIY: Asante sana muheshimiwa.. bye bye. 
(Mlango unafungwa na Chifu anajizungumzia pekeyake) 
 
CHIEF: Ooh! Oooh! Aibu gani hii jamani. Kama haya 
yangekuwa ni maradhi yamewaambukiza watoto wetu 
tungekuwa tumeshatangaza hali ya hatari, na fedha za kufanya 
utafiti pia zingepatikana kwa haraka lakini jambo la kusikitisha 
ni kuwa watoto wanadhalilishwa kila kukichalakini wala halimtii 
mtu tumbo joto na wala huwasikii watu wakilivalia njuga swala 
la unyanyasaji watoto. Ajabu kwamba swala la ngono dhidi ya 
watoto limebakia kuwa ni swala la familia peke yake, sio 
mahala kwingi utakapo sikia watu wajkilizungumzia kama 
maswala mengine. Loo lazima tukazane kuleta mabadiliko 
watoto wana haki ya kulindwa. 
(Nje ya ofisi ya Chifu) 
 
BIBIY: Hey wasichana nawaabmia tuna bahati kweli bwana 
chifu ameahidi kuwa atamchukulia hatua mjomba wake Samera 
(wasichana wanaruka ruka kwa furaha) - yoouhuuu! Kikundi 
chetu cha Girl Power kidumu milele- katu hatutorudi nyuma na 
kuangalia watoto wakiteswa bure bure - never, never!  
 
MUSIC 
 
SCENE THREE: 
(Mlango unagongwa). 
 
CHIEF: Yes,ingia ndani .(Mlango unafunguka). Ooh! Mama 
Samera, karibu sana, tafadhali kaa kwenye kiti. 
 
MOTHER: Asante sana bwana Chifu. Naam nimekuja ili nijue 
umefikia wapi tangu tulipozungumza juu matatizo yaliyomfika 
mwanangu Samera?  Mpaka sasa kaka yangu Bamu ndio 
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ameingia mitini haonekani kabisa hata sijamtia machoni na 
wala sijui yuko wapi ni muda tangu alipotoweka. 
 
CHIEF: Ndio maana nimekuita hapa ofini kwangu, ninataka 
nikufahamisha juu ya hatua tuliyofikia hadi sasa. 
 
MOTHER: Oh bwana Chifu kwa kweli nina masikitiko makubwa 
sana kwa nini kaka yangu Bamu akaamua kuniharibia binti 
yangu? Hii ni dhambi kubwa kabisa katika dunia yetu . (Analia) 
Samera wangu masikini ana miaka 15 tu, ndio huyo sasa ana 
mimba tena mimba yenyewe ya mjomba wake..mbona hii ni 
aibu kubwa jamani loo..hayasemeki hata kidogo! 
 
CHIEF: Mama Samera, napenda kukufahamisha kuwa 
hatimaye kaka yako Bamu amekamatwa na hivi sasa yuko 
kwenye mikono ya polisi amewekwa korokoroni. Yule msichana  
jasiri Bibiy, si unamjua Yule msichana mwenye nywele za 
kusokota basi yeye na wenzake wametusaidia sana hadi 
kumkamata Bamu. Tangu alipofikisha ripoti hapa kwangu, Bibiy 
hakupumzika hadi tukafanikiwa kumkamata Bamu. 
 
MOTHER: namshukuru sana binti huyo..Lo! bwana Chifu ikiwa 
kuna mtu niliyemuamini kwa moyo wangu wote basi ni huyo 
ndugu yangu Bamu lakini amenitenda kisa ambacho sitweza 
kukisahau maishani mwangu. Hebu fikiria chifu mwanangu 
ataitwa mama ilihali na yeye bado ni mtoto?, isitoshe 
mwanangu pia anaweza kupata matatizo mengine (Analia). 
Hata sijui kama Samera amenusurika magonjwa ya zinaa au 
hata virusi vya HIV? Nina wasiwasi mwingi sijui daktari 
atasemaje majibu yatakapotoka..Aah Bamu wee mbona 
umenidunga mkuki moyoni?  
 
CHIEF: Piga moyo konde Mama Samera –nakuhakiishia kuwa 
haki lazima itendeke. Ulimwengu wetu wa leo hauna nafasi ya 
wahalifu wanaowadhulumu watoto, tukiwajua tu lazima 
wafikishwe mbele ya sheria. Kwa hivyo huyo Bamu ataadhibiwa 
na tutahakikisha kuwa anagharamia mzigo aliousababisha. 
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MOTHER: Ndio bwana chifu nataka alazimishwe kulipa 
gharama zote za hospitali hadi mtoto atakapozaliwa na baadae 
pia alazimishwe kugharamia malezi ya mtoto maanake bwana 
chifu mimi nataka mwanangu arudi shule aendelee na masomo 
yake . 
 
CHIEF: Yote hayo yatatekelezwa mama Samera hata kama 
tutalazimika kuwauza ng’ombe na mbuzi wake wote tutafanya 
hivyo. Nakuhakikishia kuwa hatutapumzika hadi haki 
itakapotendeka. 
 
MOTHER: Asante bwana chifu nimefurahi kusikia kuwa Bamu 
yuko polisi . Najua sasa kazi iliyobaki ni ya mahakama. Naam 
bwana chifu nataka kuondoka sasa kwani inanibidi kwenda 
kumuona daktari nikapate majibu ya mwanangu na Samera pia 
ananihitaji, Nina wasiwasi sana juu ya hali ya mwanangu. Ooh! 
Hata sijui nifanyeje natamani ningemkamata huyo Bamu kwa 
mikono yangu nikipasue kile kichwa chake! 
 
CHIEF: Mama Samera, hiyo haisaidii kitu. Jambo la muhimu ni 
kuwa Bamu yuko chini ya sheria kwa hivyo atapata adhabu 
inayomstahili wewe unahitajika kufuata maagizo ya daktari tu ili 
mwanao apate nafuu na kumbuka kuwa Samera anahitaji 
ushauri nasaha kutoka kwa watalaamu.  
 
AFRICAN DRUMS  
 
SCENE FOUR:  
(Bibiy na wenzake wako mjini kelele za magari na watu 
zinasikika.) 
 
ALMA: Enhe jamani leo tunaenda kufanya nini katika internet 
café? nakuuliza  Bibiy? maanake nina hamu ya kutaka kujua. 
 
BIBIY: Si tulikubaliana kuwa leo tutafanya utafiti juu ya 
kuchagua kazi. Nafikiri tukimaliza masomo kila mmoja wetu 
angependa kufanya kazi tutamuuliza Yule mtalaamu mtaalamu 
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atuonyeshe jinsi ya kufanya.. Heee! Nakwambia kikundi chetu 
cha Girl Power kinazidi kuimarika kila siku. Hadi sasa 
wasichana wengi tu wameshachangia mada mbali mbali 
kwenye tovuti yetu na wengine wametuma picha za kupendeza 
kweli. 
 
ALMA: (Wanacheka) Yeah, Yeah! Kweli picha zinafurahisha 
kweli tena zinapendeza, kama ile picha iliyotumwa na huyu 
msihana kutoka.... mmmh... Turkana. Nimefurahishwa sana na 
vazi lake la kiasili kwanza zile shanga zake zenye rangi tafauti 
za kupendeza shingoni looo! Zimenifurahisha sana ni picha 
nzuri kweli kweli. 
 
BIBIY: Ha ta ile picha ya wasichana kutoka Mali pia ni poa kweli 
wao pia wanapendeza. Na kilichonivutia zaidi ni ripoti yao 
waliyoandika kuhusu mradi wao wa kusafisha mazingira , 
unajua wasichana hawa wanakutana mara moja kwa mwezi 
halafu wanafanya usafi katika eneo Fulani la umma kama vile 
hospitali, shuleni au hata kusafisha barabara wakati mwingine 
kwa kweli hiyo ni juhudi inayopaswa kusifiwa! Hata sisi 
tunaweza kuanzisha mradi kama huo hapa kwetu. 
 
ALMA: kweli hiyo ni juhudi inayopaswa kusifiwa na bila shaka 
inaleta maendeleo makubwa usafi wa mazingira ni muhimu kwa 
kila mtu. Natumai hata leo tutapata picha na taarifa nyingi za 
kupendeza pamoja na wanachama wapya katika kikundi chetu 
cha Girl-Power. 
 
BIBIY: Hata mimi nafikria hivyo Alma, enheee, vipi wewe 
umeshafikiria unataka kufanya kazi gani ukimaliza masomo? 
 
ALMA: nakawambia Bibiy kwa sasa mimi nafikiria nataka kuwa 
mwanasheria kwa sababu nitapata fursa ya kuwatetea watoto 
wanaodhalilishwa nitakuwa mstari wa mbele kutetea haki zao. 
Siwezi kusahau kamwe yale yaliyomfika rafiki yetu. Aah Bibiy 
ulifanya vizuri sana kuongoza harakati ambazo zilimfanya 
mjomba wake Samera akamatwe. Hongera sana Bibiy, ndio 
maana mimi nataka kuwa mwanasheria sasa. 
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BIBIY: Asante Alma kwa kunisifu lakini ukumbuke kuwa ilikuwa 
juhudi yetu sote, kila mmoja wetu alitoa mchango wa kutosha 
na yote hayo yaliwezekana kwa kuwa sisi tunashirikiana kwa 
kila jambo. Inatubidi tuendeleze umoja wetu na ushirikiano wetu 
ili tupate kupambana na maonevu ya kila aina 
yanayotendendewa wasichana. 
 
ALMA: Lo yaani ni vigumu sana kuamini kuwa mjomba wako tu 
anaweza kukufanyia unyama kiasi hicho! Kama rafiki yetu 
Samera alivyodhulumiwa, Bibiy nakuahidi kila siku nitakuwa 
msatari wa mbele kutetea maslahi ya wasichana. 
 
BIBIY: Yeah! Alma maonevu mengi tu yanatendewa watoto 
isipokuwa shida kubwa iliyopo ni kwamba watoto wengi 
wanapuuza yale wanayoambiwa na wazazi wao. Nyanya yangu 
mara kwa mara anasema kuwa watoto hawapaswi kupokea 
zawadi kutoka kwa mtu yeyote bila kuwafahamisha wazazi wao 
na pia yeye huniambia kila siku kuwa lazima watoto 
tuwaheshimu watu wakubwa kwa mfano tusiwaite kwa majina 
yao. Na lazima tuwajulishe wazazi wetu popote pale twendapo. 
Lakini si unaona kuwa watoto wengi wanapuuza mambo hayo 
ya muhimu?  
 
ALMA: Ni kweli Bibiy ndio maana ninaomba mjomba wake 
Samera afungwe jela maisha yake yote ili asiwe karibu na 
wasichana tena.  
 
BIBIY: Nafahamu una maanisha nini Alma lakini hiyo sasa ni 
kazi ya mahakama. Muhimu ni kuwa rafiki yetu Samera 
hatimaye atapata nafuu na kuweza kurudi shule tena. Hey Alma 
unakumbuka kuwa timu yetu ya wasichana ya mpira wa miguu 
itashindana na timu ya wavulana wiki ijayo? 
 
ALMA: Wooow! Nakumbuka sana na nimekuwa naisubiri kwa 
hamu kubwa siku hiyo lazima tuwaonyeshe wavulana kuwa 
tunaweza kuwafunga mabao mengi tu, kwani wao wanafikiri 
kuwa sisi hatuwezi kucheza mpira wa miguu. Usisahau kesho 
tuna mazoezi kwenye uwanja wa shule. 
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BIBIY: Mimi napenda sana kuwaangalia wasichana wakicheza 
Football. Inawezekana pia hata siku moja na sisi tutacheza  
mechi za kimataifa, kila jambo ni kufanya bidii tu. 
 
ALMA: Inawezekana kabisa sisi kucheza mechi za kimataifa, 
dunia ni watu na watu wenyewe ndio sisi kwa nini isiwezekane? 
Zamani wanawake walikuwa hawachezi kabisa Football lakini 
sasa mambo ni mengine. (Wanacheka) Yaani sijui wavulana 
wataangalia wapi siku hiyo tukiwafunga mabao mawili kwa bila!. 
 
BIBIY: Yeah! Unajua wanasema kila siku kuwa football ni 
mchezo wa kubahatisha lakini sisi hatutategemea bahati peke 
yake tutatumia ujuzi na maarifa yaani tutawaonyesha mpira wa 
kikweli au kabumbu yenyewe.Hey Alma, mimi nitakuacha sasa 
nataka kupitia kwa dobi nikachukue jezi zetu basi tutaonana 
baadae! 
 
ALMA: OK, Bob Marley wetu hadi baadae nipe tano basi 
(wanagonga mikono) Bye! 
 
Autro: Kila la kheri tunawatakia wasichana katika mchuano wa 
kabumbu kati ya timu yao na timu ya wavulana. Hadi hapo ndio 
tumefikia mwisho wa makala haya ya Jifunze kwa Kusikiliza 
kwa leo. Kumbuka kuwa unaweza kuusikiliza tena mchezo huu 
au pia unaweza kumwambia rafiki ausikilize kupitia kwenye 
tovuti yetu.  HYPERLINK "http://www.dw-world.de/lbe" www.dw-
world.de/lbe. Hadi tutakapo kutana tena wiki ijayo kwaheri.  
 
END  


